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EMMANUEL GIDEON BAYDA.........ccoimemmmmininninnenmessnssssssansessansassans MLALAMIKAJI

DHIDI YA

MAMLAKA YA MAJI SAFI NA
USAFI WA MAZINGIRA DAR ES
BALARM. «cccxsnnessasssonnssassnassnatnssassnvnrsasmsasansessnessosaansasessmanisnni MLALAMIKIWA

TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 146 cha tarehe 17 mwezi Machi 2025)

1. Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 13 Agosti 2024, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji "EWURA" ("Mamilaka”) ilipokea malalamiko kutoka kwa Emmanuel Gideon
Bayda (Mialamikaji) dhidi ya Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) (Mlalamikiwa).Mlalamikaji analalamikia
kitendo kumsitishia huduma ya maji na kumpatia ankara isiyo halali kiasi
cha TZS 330,635.26.

Mlalamikaji anaeleza kwamba 08 Aprili 2024 aliwasilisha malalamiko yake ofisi
ya Mlalamikiwa na kuomba kufanyiwa uchunguzi wa dira yake kwa maana
amekuwa akipokea ankara za makadirio ambazo ni tofauti na matumizi yake



ya kila mwezi na kuomba kurejeshewa huduma ya maji ambayo yalikwatwa
tarehe 20 Machi 2024 kutokana na ankara isiyo sahihi.

Mlalamikaji anaeleza kwamba baada ya kuwasilisha malalamiko yake ofisi ya
Mlalamikiwa, mafundi kutoka ofisi ya Mlalamikiwa walifika eneo lake na
kusafisha dira yake na baada ya kusafisha dira alipatiwa ankara ya kiasi cha
TZS 238,507.46 ikiwa ni matumizi ya mwezi mmoja na kupelekea kusitishiwa
huduma ya maji.

Baada ya kupokea ankara Mlalamikaji aliandika barua ya kuwasilisha
malalamiko ofisi ya Mlalamikiwa, anaeleza kwamba alipokea majibu kutoka
ofisi ya Mlalamikiwa kwamba ankara zote alizopatiwa ni sahihi na mafundi
kutoka ofisi ya Mlalamikiwa walifika katika eneo lake kwa ajili ya kuchunguza
ufanisi wa dira na waliwashirikisha watu waliokuwepo nyumbani, na maji
yamesitishwa kutokana na malimbikizo ya ankara za maji kuanzia mwezi
Disemba 2023.

Mlalamikaji anaendelea kueleza kwamba aliendelea kufanya mazungumzo na
kufika ofisi ya Mlalamikiwa na kuonana na ofisa biashara wa Mialamikiwa kwa
ajili ya kuzungumza nae na kuomba kurejeshewa huduma ya maji lakini
hakupata muafaka wa malalamiko yake, hivyo baada ya kufuatilia kwa muda
katika ofisi ya Mlalamikiwa bila mafanikio aliamua kuwasilisha malalamiko yake
katika Mamlaka (EWURA,) ili imuamuru Mlalamikiwa mambo yafuatayo.

(a) Kurejeshewa huduma ya maji,

(b) Mlalamikaji apatiwe ankara halali ambayo anastahili kulipa;na

(c) Kupatiwa mwenendo wa usomaji wa dira kwa mwaka mmoja.

Baada ya kupokea malalamiko tarehe 06 Novemba 2024, Mamlaka (EWURA)
ilimwandikia Mlalamikiwa na kumuamuru kuwasilisha utetezi wake kwa
maandishi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa mujibu wa Kanuniya 6 (1) na
7 (1) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa Migogoro - (EWURA (Consumer
Complaints Settlement Procedure), Rules 2020)),GN.428/2020.



Mnamo tarehe 19 Novemba 2024, Mialamikiwa aliwasilisha utetezi wake na
kukiri kupokea malalamiko ya Mialamikaji na kueleza kwamba Mlalamikaji
alisitishiwa huduma ya mwaji Disemba 2023 kutokana na ankara ya maji
ambayo ameilimbikiza na kuhusu dira ya maji ilifanyiwa uchunguzi na mafundi
na haikuwa na tatizo lolote.

Mlalamikiwa anaeleza kwamba ukubwa wa ankara ya Mlalamikaji umetokana
na uvujaji wa maji katika eneo la mbele ya dira ambayo imepelekea ankara
kuwa kubwa na sio ubovu wa dira hiyo, anaendelea kueleza kwamba baada ya
mafundi kuchunguza walimtaarifu Mlalamikaji kuwa kuna uvujaji wa maji katika
eneo lake.

Vikao vya usuluhishi baina ya pande zote mbili vilifanyika tarehe 04 Oktoba
2024 na tarehe 17 Januari 2025 katika ofisi za Mamlaka kanda ya Mashariki
ghorofa ya nne jengo la Psssf complex,baada ya kikao cha kwanza Mlalamikaji
aliomba maombi madogo ya kusikilizwa kwa lengo la kufunguliwa huduma ya
maji, na Mamlaka ilimsikiliza na kumuamuru Mlalamikiwa kurejesha huduma ya
maji nyumbani kwa Mlalamikaiji.
mwisho wa kikao cha pili cha usuluhishi pande zote mbili zilifikia muafaka kwa
makubaliano yafuatayo:-
(d) Mialamikiwa atalipa kiasi cha TZS 198,196.34 iliyopo kwenye
akaunti ya Mlalamikaji kuanzia tarehe 17 Januari 2025 hadi
tarehe 31 Machi 205.
(e) Mialamikaji atalipa kiasi cha TZS 132,438.92 kutoka kwenye
ankara bishaniwa tarehe 18 Januari 2025.
(f Mialamikiwa atafunga mita mpya katika eneo la Mlalamikaji kwa
kipindi cha siku kumi na nne kuanzia tarehe 17 Januari 2025.

(g) Mialamikaji amefuta nafuu yake nyingine aliyoomba kwenye fomu
yake ya Malalamiko.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro Tangazo la
Serikali Na. 428 la 2020 na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya
makubaliano.



& Makubaliano
Pande zote mbili zilikubaliana yafuatayo:-

(a) Mialamikiwa atalipa kiaéi cha TZS 198,196.34 iliyopo kwenye
akaunti ya Mlalamikaji kuanzia tarehe 17 Januari 2025 hadi
tarehe 31 Machi 205.

(b) Mialamikaji atalipa kiasi cha TZS 132,438.92 kutoka kwenye
ankara bishaniwa tarehe 18 Januari 2025.

(c) Mialamikiwa atafunga mita mpya katika eneo la Mlalamikaji kwa
kipindi cha siku kumi na nne kuanzia tarehe 17 Januari 2025.

(d)  Mialamikaji amefuta nafuu yake nyingine aliyoomba kwenye fomu
yake ya Malalamiko.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro
Tangazo la Serikali namba 428 la 2020, makubaliano haya yameandikishwa
kama Tuzo ya Mamlaka. Kila pande itabeba gharama zake katika shauri hili.

IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 17 mwezi Machi 2025.
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